ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการใช้โปรแกรม Font Navigator แบบเบื้องต้น  (อ่าน 1609 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oๅยุจัง あゆちゃん

• แอดมิน
  • Pro Class -:M:-
    • - Aryujung : แหล่งความรู้กราฟฟิกและดีไซน์ -
วิธีการใช้โปรแกรม Font Navigator แบบเบื้องต้น
« เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 09:19:35 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆอันนี้เป็นวิธีการใช้โปรแกรม Font Navigator แบบเบื้องต้นนะครับ
เป็นโปรแกรมดูฟ้อนต์และจัดการฟ้อนต์ในระบบ ปรากฎตัวครั้งแรกครั้งแรกกับ Coreldraw V.12 ครับ
หลังจากที่เราเปิดโปรแกรมแล้วมันจะรันฟ้อนต์ที่มีอยู่ทั้งหมดในเครื่องเราออกมาโชว์ในหน้าต่างด้านซ้ายมือบน
ส่วนหน้าต่างด้านขวามือบนนั้นเป็นฟ้อนต์ที่มีอยู่แล้วใน ConTrolpanel > Fonts ของเราเองครับ

และเราสามารถดูฟ้อนต์ที่ต้องการใช้ได้โดยการคลิกที่รายชื่อฟ้อนต์ และกดเคอร์เซอร์ที่คีย์บอร์ดขึ้นลงเพื่อดูฟ้อนต์
ครับ

และถ้าเราต้องการที่จะเปลี่ยนข้อความที่แสดงให้เป็นข้อความที่เราต้องการ หรือตามตัวอย่างงานที่ได้รับมาก็แก้ไข
ได้ด้วยการคลิกที่ View > Change Sample Text และพิมพ์ข้อความที่เราต้องการลงไปแล้วกด Enter
ข้อความที่เราต้องการก็จะปรากฎที่หน้าต่างขวาล่างทันทีครับ แค่นี้ก็สามารถเทียบฟ้อนต์กับงานลูกค้าได้แล้วครับ
อ้อแล้วส่วน Sample Size ก็ไว้ปรับขนาดฟ้อนต์ตัวอย่างให้ใหญ่ขึ้นเพื่อจะดูได้ง่ายครับ

และถ้าในเครื่องเราไม่มีฟ้อนต์ตามตัวอย่างของลูกค้าที่ต้องการ ก็สามารถใส่แผ่นฟ้อนต์ที่เรามีอยู่ใน Drive CD
แล้วคลิกที่ หมายเลข 1 ตามรูปครับ แล้วไปที่ Drive CD ที่เราใส่แผ่นฟ้อนต์ไว้ ก็จะมีรายชื่อฟ้อนต์ในแผ่นพร้อม
ให้เราเลือกดูได้ตามชอบ ผมหาฟ้อนต์ของลูกค้าโดยใช้วิธีนี้บ่อยๆ ก็สามารถหาเจอได้ตรงตัวดีมากครับ

และถ้าเราเจอฟ้อนต์ที่ต้องการในแผ่นฟ้อนต์ ซึ่งไม่มีในเครื่องเราๆก็สามารถนำมาใช้ได้ด้วยการคลิกขวา >Install
หรือคลิกซ้ายแล้วลากจากหน้าต่างทางด้านซ้ายมือบนมาที่หน้าต่างด้านขวามือบนก็สามารถติดตั้งฟ้อนต์เข้าไปได้เช่นกันครับ
 นี่เป็นวิธีการใช้แบบคร่าวๆที่ผมเคยใช้นะครับ ส่วนลึกๆมันน่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้ซึ่งผมยังไม่รู้อีกเยอะ และถ้า
เพื่อนๆที่เคยใช้ทราบวิธีการใช้มากกว่านี้ก็ช่วยแนะนำให้ผมและเพื่อนท่านอื่นได้ทราบบ้างนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.โปรแกรมนี้ใช้พรีวิวฟ้อนต์ได้ทั้งไทย + อังกฤษครับ ถ้าเพื่อนๆที่ต้องการใช้กับภาษาอื่นๆเช่น เกาหลี ญี่ปุ่น หรือ
จีนก็ต้องใช้โปรแกรมจัดการฟ้อนต์ตัวอื่นๆร่วมด้วย

ออฟไลน์ selmaznwu

• -:New Member:-
  • *
Re: วิธีการใช้โปรแกรม Font Navigator แบบเบื้องต้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เมษายน, 2014, 07:01:46 PM »
แนะนําได้เยี่ยมครับ